Wace irin masana'anta na venco: abun da ke ciki, kaddarorin da halaye (hoto)

Anonim

Har zuwa farkon karni na karshe, an yi amfani da masana'anta na halitta don sutura, wanda aka yi amfani da asalin dabbar ko asalin dabba. A kan hanya na ƙarni da yawa, an sanya wasu musanya, kuma wasu nasarorin da aka samu a karshen karni na XIX. Lambar ta farko don fiber da aka samo daga zaren sel da aka yi da aka bi da shi a shekara ta 1884 da aka samu masana'antar vencose ta farko a Ingila a shekara ta 1893.

Tun daga nan, zaruruwa na wucin gadi sun sami amfani sosai. Kodayake albarkatun ƙasa don shirye-shiryensu har yanzu suna aiki pellose, da kaddarorin nama da aka samo daga irin wannan albarkatun kasa da kuma dalilinta na iya zama mafi banbanci.

Wace irin masana'anta na venco: abun da ke ciki, kaddarorin da halaye (hoto)

Rasarwa da iri

Don magance abin da viscose shine an sanya masana'anta akan tushen sa da abin da zai iya zama halaye, yana da mahimmanci don fahimtar cewa babban abu ne na kayan wucin gadi. Ba kamar ribers ba, an samo su kai tsaye daga dabbobi ko tsirrai, ko kayan roba, da kuma gyara abubuwan da aka samu tare da ɗaya ko kuma gyara azaman filament ko fim ( Cellophane).

Sunanta yana faruwa daga kalmar Latin "m", wannan kayan ya samu sakamakon danko na abu, wanda aka kafa zargin. Mafi yawan gama gari shine hanyar rushewa ta hanyar sanannun katako ko samfuran auduga, sakamakon wanda za'a iya samu siliki da kuma siliki mai laushi mai kama da siliki. Ko da kuwa hanyar samun maganin sel zane, ana aiwatar da viscose a cikin irin wannan jerin:

  • Tsarkakewa, nika da kuma aiwatar da kayan abinci;
  • narkewa da cire ruwa mai yawa;
  • Dalilin matsakaicin taro ta hanyar matattara da samuwar zaruruwa;
  • Ayyukansu na baya (bushewa, latsa, bleaching, zanen, da sauransu).

Mataki na kan batun: Stencils don zanen Point don kwalabe na farawa da kuma kwalaye

Sakamakon zaren zai iya zama da rubutu, fasaha ko ƙanana.

  1. Daga bakin ciki kuma ba musamman maɗaukaki masu tarko ba ne, an kera konan da ke ciki da kuma viscose, ana kuma amfani dasu azaman karin zarafi lokacin ƙirƙirar gauraya.
  2. Ana amfani da manyan hanyoyin fasaha masu dorewa don samarwa na kayan igiya.
  3. Faɗin na musamman shine ɗan ƙaramin fiber wanda ke da karamin tsayi. Yankunan da suka yi kama da manyan kayan wucin gadi, kayan da ba a saka ba su da kaya daga ciki.
  4. Buƙatar da aka buƙata ta ƙarshe da aka yi amfani da shi kwanan nan don ji, wanda aka san shi ta musamman da taushi da sauƙi na aiki.

Wace irin masana'anta na venco: abun da ke ciki, kaddarorin da halaye (hoto)

Za'a iya gudanar da rarrabuwa na kayan fasahar wucin gadi gwargwadon abubuwan da suke shirya shirye-shiryen su, hanyoyin aiwatar da zaruruwa, da kuma kayan haɗin kayan abinci. Daga cikin nau'ikan kayan wucin gadi za a iya kasawa kamar:

  • Acetate (Triacetate) siliki, wanda aka rarrabe shi da kyalkyali, yana ɗaure kaɗan kuma ba shi da kyau;
  • Cajin - fiber fiber, tare da tsarin kama ulu, ana amfani dashi azaman musayar shi;
  • Deptier wani samari ne mai kyau dangane da jan ƙarfe-ammoniya, da kadarorin da suke gabatowa siliki;
  • Modal - Ingantaccen viscose dangane da eucalyptus, Pine ko Beech, yana nufin kayan ƙaunar tsabtace muhalli;
  • Propell (lio-sel) - masana'anta na celirlulose na eucalypic, wanda aka sarrafa ta hanyar fasahar sabawa, ana bambancewa da ƙarfi da kayan antiseptik.
  • Da ya sa aka yi - inganta viscose dangane da katako mai kyau;
  • Kayan kwalliyar kwalliyar - kayan viscose tare da tsarin hadin kai na zaruruwa, ana misalta ta ƙaruwa da elelation;
  • Bambio - kayan da aka danganta da PRAMBOOK, wanda yake mafi kusanci a cikin kadarorinta mafi kusa, da yawa sel don ta samu ba tare da amfani da sinadarai na inji da fermentation na zahiri (da ake kira bamboo flax).

Wace irin masana'anta na venco: abun da ke ciki, kaddarorin da halaye (hoto)

Kadarorin kayan wucin gadi

Yankunan vencose na iya kama da kowane abu na halitta daga silsi na bakin teku zuwa ga Jawo, mai daɗin taɓawa, ba zai haifar da yawan zafin jiki ba, ba kamar yawancin nau'ikan synttics ba . Babban fa'idodin dukkan nau'ikan viscose sune:
  • Da taushi da farin ciki tratile abin mamaki;
  • High hygrostcopicity;
  • iska da iska;
  • "Dankali" kaddarorin;
  • karkatar da;
  • iri-iri na rubutu;
  • Rashin Madawwami;
  • low farashi (ga yawancin nau'ikan);
  • Sauƙin sake sarrafawa.

Mataki na a kan taken: Jaket yarinya tare da saƙa allura: tsarin saƙa

Koyaya, wannan kayan yana da mummunan rashin daidaituwa. Da farko dai, ba shi da dawwama kuma baya banbanta karfi da karfin gwiwa ba, da sauri ya rasa bayyanarsa lokacin da aka fallasa zuwa Ultraanoet. Duk kayan wucin gadi suna da ƙarfi kuma sun bambanta ta manyan hanyoyin. Hakanan ya kamata a lura cewa ingantattun kaddarorin sau da yawa suna juyawa da rashin nasara: Don haka, Kyakkyawan hygroscopicicicle shaadan danshi, kamar bamboo, za a iya gyara bambaro a cikin yanayin yanayi. Yawan bakin ciki yana haifar da gaskiyar cewa fom ɗin ba su da tsari mara kyau, kuma ba tare da aiki na musamman akan su ba za a iya kirkirar fannoni da taro.

Ga tambayar, shin visose yana zaune, amsar da ba ta dace ba don ba ta wahala. Yankunan da fasaha na al'ada ke samarwa zai iya ba da ƙarfi. Ana samun kayan haɓaka tare da aiki na musamman, wanda ke hana shadowin kuma yana sa zane-zane kafa. Hakanan yana da wahala bayar da amsa, madaidaiciya madaidaiciya ko a'a. Saƙa, saƙa na vencose yana da na roba, kuma domin dukiyar da za ta sayi yawancin masana'antu, suna buƙatar ƙara eLastane. Don haka, don kauce wa halayen tufafi, kuna buƙatar bincika abubuwan da ke cikin masana'anta na masana'anta. Mafi sau da yawa, abun ciki na viscose bai wuce 30% ba, a wannan yanayin ba a bayyana kaddarorin da ba'a so ba.

Aikace-aikace da kulawa

Yawancin masu siye basu san cewa ana amfani da kayan wucin gadi ba a matsayin marufi, a cikin tantance kyallen fata da fasaha na wucin gadi. Ya kamata a lura cewa duka riguna masu tsabta viscoar suna faruwa a halin yanzu suna faruwa a yawancin lokuta fiye da rabin ƙarni da suka gabata. Ainihin, ana amfani da irin waɗannan kayan a cikin ɗakunan rubutu na Indiya, ana amfani da shi azaman rufin, don kayan haɗi masu tsada. Wannan baya damuwa da irin wannan kayan zamani kamar bamboo, modal, possil, da sauransu ana amfani dasu don dinka da yawa, kayan gado. Kayayyakin abubuwan haɗin viscose suna sananniyar tawul ɗin da aka shahara, kayan haɗin wanka, tsabtace kayan haɗi.

Mataki na a kan Topic: Crochet Slippers: Darussan bidiyo don masu farawa da makirci

Siyan samfuri daga ribers na wucin gadi, kuna buƙatar a san kanku da dokokin tashi a hankali a cikin alamar. Idan babu irin wannan bayanin, to, Janar Dokokin, yadda ake wanka da viscose, irin wannan:

  • Wanke - kawai jagora ko yanayi mai laushi a zazzabi na digiri 30;
  • tsakaitaccen kayan wanka ba tare da Bleach ba;
  • A spick ana samar akan ƙananan wurare dabam dabam, tare da guga wanda aka saka ɗan ƙaramin ruwa kaɗan ba tare da murƙushe ruwa ba tare da murƙushe ruwa ko birgima a cikin tawul;
  • Kayayyakin, musamman saƙa, bushe a kwance daga kwance daga hasken rana da kafofin zafi;
  • Ana samar da ƙarfe a cikin yanayin "siliki", ba tare da fashewa da ba tare da fashewa da ruwa ba.

Kara karantawa